Chào các anh/chị trong diễn đàn. Em thấy theo quy định new xuất chi tiêu và sử dụng nội cỗ lại quay trở về viết hóa đơn. Anh/chị đến em hỏi cách hạch toán thế nào với ạ? Em cảm ơn ạ!

Bạn đang xem: Cách hạch toán hàng xuất dùng nội bộ

*

Chào những anh/chị trong diễn đàn. Em thấy theo quy định bắt đầu xuất tiêu dùng nội cỗ lại quay trở về viết hóa đơn. Anh/chị mang lại em hỏi biện pháp hạch toán như thế nào với ạ? Em cảm ơn ạ!

Xem thêm: Sữa Rửa Mặt Neutrogena Curcuma Clear, Tạo Bọt Tinh Chất Nghệ

Từ thời trước TT 219, TT 96, TT 39 đều phương pháp TH xuat chi tiêu và sử dụng nội bộ đều phảixuất hoá như phân phối HHDV ( trừ xuất HHDV nội bộ liên tục cho quy trình SX). Hạch toán như sau:1, Nợ tk 152, 155, 156Nợ tk 1331Có tk 331( phải trả fan bán), tk 1122, xuất tiêu dùng cho phần tử VP, quản lí lý:Nợ tk 641, tk 642Có tk 333Có tk 152, tk 155, tk 156
Từ xa xưa TT 219, TT 96, TT 39 đều dụng cụ TH xuat tiêu dùng nội bộ đều phảixuất hoá như bán HHDV ( trừ xuất HHDV nội bộ liên tiếp cho quá trình SX).Hạch toán như sau:1,Nợ tk 152, 155, 156Nợ tk 1331Có tk 331( phải trả tín đồ bán), tk 1122, xuất chi tiêu và sử dụng cho phần tử VP, quản lý:Nợ tk 641, tk 642Có tk 333Có tk 152, tk 155, tk 156
Theo bản thân hiểu: (Ở phía trên mình nói tới tất cả đều giao hàng sản xuất kinh doanh nhé. Nếu không PVSXKD thì viết hóa 1-1 như bán hàng bình thường).1. Khoản 4, Điều 7 TT 219/2013 thì tiêu dùng giao hàng cho hoạt động sx sale (tiêu dùng nội bộ) đã viết hóa đơn, giá tính thuế như giá bán hàng hóa cùng một số loại hoặc tương tự trên thị trường...kê khai, khấu trừ thuế GTGT. Còn hàng hóa luân chuyển nội bộ không phải tính, nộp thuế GTGT.2. Khoản 2, Điều 3 TT 119/2014 tất cả quy định: sản phẩm hóa giao vận nội bộ như sản phẩm & hàng hóa được xuất để gửi kho nội bộ, xuất thứ tư, chào bán thành phẩm, để liên tục quá trình cấp dưỡng trong một cơ sở sản xuất, sale hoặc mặt hàng hóa, dịch vụ do cơ sở sale xuất hoặc cung ứng sử dụng phục vụ hoạt động kinh doanh thì không phải tính, nộp thuế GTGT. =>Tức là vẫn viết hóa đối chọi nhưng tất cả khác 1 chút về giá tính thuế (Không cần tính, nộp thuế GTGT).3. Khoản 7, Điều 3 TT 26/2015 bao gồm viết: bạn bán phải khởi tạo hóa đơn khi bán sản phẩm hóa, dịch vụ, bao hàm cả những trường đúng theo hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; sản phẩm hoá, dịch vụ dùng làm cho, biếu, tặng, trao đổi, trả gắng lương cho người lao động (trừ hàng hoá vận chuyển nội bộ, chi tiêu và sử dụng nội cỗ để tiếp tục quá trình sản xuất). => không hẳn xuất hóa đơn so với tiêu dùng nội bộ ship hàng sản xuất gớm doanh.4. Khoản 1, Điều 4 TT 123/2020: Khi bán hàng hóa, hỗ trợ dịch vụ, người bán phải tạo lập hóa đơn để giao cho người mua (bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để làm khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả nạm lương cho những người lao đụng và chi tiêu và sử dụng nội bộ (trừ sản phẩm hóa giao vận nội bộ để liên tiếp quá trình sản xuất); xuất hàng hóa dưới các hiệ tượng cho vay, mang đến mượn hoặc trả lại hàng hóa).=> mình thấy lại trở lại TT 119/2014, bản thân viết nhưng mà không tính, nộp thuế GTGT.Mình vẫn hiểu như vậy. Ko biết bác nào vận dụng chưa mang đến em tham khảo ạ? Em cảm ơn.